Lỗi dùng xe có biển số bị mờ bị phạt ra sao?

Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về việc xử phạt chủ xe khi tham gia giao thông nếu gắn biển số mờ không rõ số, bị cong hoặc bị che lấp.

Mức phạt lên đến 1 triệu đồng đối với biển số ôtô bị mờ

Dựa theo quy định, khi xe lưu thông trên đường không tuân thủ về việc gắn đủ biển số hoặc gắn sai vị trí, biển số không rõ chữ số, bị bẻ cong, che lấp hay biển số ôtô bị hư hỏng (quy định tại Điểm c, Khoản 3, Điều 16), chủ xe sẽ phải chịu phạt. Mức phạt cụ thể đối với người lái xe ôtô (kể cả rơ mooc hoặc sơ mi rơ mooc được kéo theo) và các loại xe tương tự sẽ từ 800.000 – 1.000.000 đồng.

Tương tự với các chủ xe hơi, xe hai bánh (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe môtô và xe gắn máy đều phải chịu phạt từ 80.000 – 100.000 đồng khi biển số xe sai quy cách; bị mờ chữ số, bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng (quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 17).

Lỗi dùng xe có biển số bị mờ bị phạt ra sao?

Vậy nên, đúng theo nghị quyết, lực lượng chức năng kiểm tra phát hiện những biển số xe bị mờ, hư hỏng khi lưu thông trên đường thì chủ xe ôtô sẽ bị phạt tiền 1.000.000 đồng  và 100.000 đồng nếu là xe máy.

Chủ xe có thể làm thủ tục đổi biển số xe theo quy định của pháp luật trong trường hợp biển số xe bị hỏng, mờ chữ không đúng tiêu chuẩn quy định của pháp luật.

Lỗi dùng xe có biển số bị mờ bị phạt ra sao?
5 (100%) 1 vote

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here